Thủ tục tặng cho tài sản

Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung: Tôi muốn làm hồ sơ nhận quyền sử dụng tài sản (nhà ở 24m2) do ba mẹ tôi tặng, thủ tục và chi phí như thế nào?

Luật sư Phan Quang Chung, Công ty Luật Danh Chính trả lời bạn như sau:

1.  Cơ sở pháp lý

-  Bộ luật Dân sự 2015

-  Luật nhà ở 2014

-  Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 được sửa đổi bổ sung năm 2012 và năm 2014 (sau đây gọi là “Luật thuế thu nhập cá nhân”)

-  Nghị định 140/2016/NĐ-CP của Chính phủ ngày 10/10/2016 về lệ phí trước bạ

-  Thông tư 257/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 11/11/2016 quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng; phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên

>>> Xem thêm: Dự án Bella Villa, Dự án Bella Villa 

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 457 Bộ luật Dân sự 2015 về hợp đồng tặng cho tài sản như sau “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận”. Theo đó, sau khi tặng cho tài sản, bên tặng cho sẽ giao tài sản và chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên được tặng cho. Như vậy, sẽ không có trường hợp tặng cho quyền sử dụng tài sản. Theo thông tin bạn đưa ra, sau đây chúng tôi sẽ phân tích trường hợp tặng cho nhà ở (không bao gồm tặng cho đất ở) từ ba mẹ bạn sang cho bạn.

Đầu tiên, để ba mẹ bạn tặng cho căn nhà nêu trên cho bạn thì căn nhà trên phải thoả mãn tất cả các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 118 Luật nhà ở như sau:

“a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.”

Nếu căn nhà nêu trên thoả mãn các điều kiện trên thì ba mẹ bạn có thể thực hiện thủ tục tặng cho nhà ở cho bạn theo quy định của pháp luật.

Để thực hiện thủ tục tặng cho này, theo quy định tại Điều 122 Luật nhà ở thì ba mẹ bạn phải lập hợp đồng tặng cho tài sản là căn nhà (24 m2) cho bạn và hợp đồng tặng cho này phải được công chứng, chứng thực.

>>> Xem thêm: Dự án Trần Anh RiversideDự án Trần Anh RiversideLý do mua Trần Anh Riverside

Các loại phí, lệ phí:

-  Lệ phí công chứng hợp đồng tặng cho tài sản được tính trên giá trị tài sản được quy định tại Thông tư 257/2016/TT-BTC như sau:

TT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

Mức thu

(đồng/trường hợp)

1

Dưới 50 triệu đồng

50 nghìn

2

Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng

100 nghìn

3

Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng

0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

4

Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng

01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng

5

Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng

2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng

6

Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng

3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng

7

Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng

5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.

8

Trên 100 tỷ đồng

32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

>>> Xem thêm: Dự án Phúc An CityChung cư Phúc An City

Sau khi công chứng hợp đồng tặng cho tài sản nêu trên bạn có thể thực hiện việc đăng ký chuyển quyền sở hữu đối với nhà ở nêu trên sang tên của bạn. Đối với trường hợp của bạn, theo quy định tại Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP và Luật thuế thu nhập cá nhân thì bạn thuộc trường hợp miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ khi thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu đối với nhà ở nêu trên.

Theo Cafeland.vn

Bài viết liên quan